Viên nén Pasepan

Viên nén Pasepan

Liên hệ

Bài viết này, Thuốc Trường Long sẽ giúp bạn tìm hiểu về Viên nén Pasepan - một loại thuốc không kê đơn tới từ thương hiệu Hà Tây. Thuốc Viên nén Pasepan có hoạt chất chính là Paracetamol, Cafein , đang lưu hành tại Việt Nam với số đăng ký là VD-22884-15. Thuốc được sản xuất tại Việt Nam, tồn tại ở dạng Viên nén. Hiện thuốc đang được đóng gói thành Hộp 50 Vỉ x 10 Viên

Tác giả: Dược sĩ Nguyễn Trường

Ngày cập nhật: 2025-02-06 10:02:11

Mô tả sản phẩm


Viên nén Pasepan

Viên nén Pasepan là thuốc gì?

Viên nén Pasepan là thuốc dùng để hạ sốt và giảm đau.

Thành phần

Thành phần Hàm lượng
Paracetamol 300mg
Cafein 15mg

Chỉ định

Thuốc Pasepan được chỉ định dùng để hạ sốt, giảm đau trong các trường hợp:

  • Cảm cúm, sốt, nhức đầu, đau dây thần kinh, đau cơ và gân, đau do chấn thương.
  • Sốt do nhiễm khuẩn, các chứng sốt có phát ban và bệnh truyền nhiễm.

Chống chỉ định

  • Mẫn cảm với bất kì một trong các thành phần của thuốc.
  • Người suy gan, suy thận nặng.

Tác dụng phụ

Với Paracetamol:

Ít gặp (1/1000 < ADR < 1/100):

  • Da: Ban
  • Dạ dày - ruột: Buồn nôn, nôn
  • Huyết học: Loạn tạo máu, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu
  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày

Hiếm gặp:

  • Da: Hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.
  • Khác: Phản ứng quá mẫn.

Với Cafein:

Khi dùng liều khuyến cáo có thể gây mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp, căng thẳng, lo lắng…

Tương tác thuốc

Paracetamol:

  • Uống dài ngày và liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ thuốc gây độc cho gan.
  • Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại của paracetamol.
  • Dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.
  • Cholestyramin: Giảm hấp thu paracetamol.

Cafein:

Chủ yếu chuyển hóa qua CYP1A2 nên có các tương tác dược động học với các thuốc chuyển hóa qua CYP1A2 hoặc chất cảm ứng/ức chế CYP1A2 như thuốc chống co giật, thuốc chẹn beta, cimetidin, disulfiram, ketoconazol, ketoprofen…

Liều lượng và cách dùng

Cách dùng: Thuốc dùng đường uống.

Liều dùng:

  • Người lớn: Uống 2 viên/lần x 4 lần/ngày. Không quá 12 viên trong 24 giờ.
  • Người cao tuổi: Uống liều như người lớn.
  • Trẻ em: Uống 1 viên/lần x 4 lần/ngày. Không quá 6 viên trong 24 giờ. Không khuyến cáo cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Lưu ý thận trọng khi dùng

Paracetamol:

  • Nguy cơ huyết khối tim mạch: Bác sĩ cần đánh giá định kỳ sự xuất hiện của các biến cố tim mạch.
  • Phải thận trọng khi dùng paracetamol cho người bị suy gan, suy thận, người nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn tính hoặc bị mất nước.
  • Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước.
  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Cafein: Trong khi dùng thuốc không nên sử dụng nhiều café, trà và một số loại đồ uống có caffein.

Xử lý quá liều

Paracetamol:

Triệu chứng: buồn nôn, nôn, và đau bụng. Methemoglobin máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Xử trí: Rửa dạ dày, dùng N-acetylcystein (uống hoặc tiêm tĩnh mạch), hoặc methionin (nếu không có N-acetylcystein).

Cafein:

Triệu chứng: đau vùng thượng vị, nôn, lợi tiểu, nhịp tim nhanh, loạn nhịp tim, kích thích thần kinh trung ương.

Xử trí: Không có thuốc giải độc đặc hiệu, có thể dùng than hoạt.

Quên liều

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Thông tin thêm về thành phần

Paracetamol: Là một thuốc giảm đau và hạ sốt hiệu quả. Cơ chế tác dụng chính là ức chế tổng hợp prostaglandin tại trung tâm điều nhiệt vùng dưới đồi và ngoại vi, dẫn đến giảm đau và hạ sốt.

Cafein: Có tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương, giúp tăng cường tác dụng giảm đau và hạ sốt của paracetamol.

Lưu ý: Thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng thuốc.

Thuộc tính sản phẩm


Thương hiệu Hà Tây
Số đăng ký: Chưa cập nhật
Quy cách đóng gói Hộp 50 Vỉ x 10 Viên
Dạng bào chế Viên nén
Xuất xứ Việt Nam
Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Mục tiêu của chúng tôi là cung cấp cho bạn thông tin sản phẩm phù hợp nhất, dễ tiếp cận. Tuy nhiên, vì thuốc/dược phẩm ở mỗi người mang lại hiệu quả khác nhau, chúng tôi không thể đảm bảo rằng thông tin đã bao gồm đầy đủ. Thông tin này không thay thế cho lời khuyên y tế. Luôn luôn nói chuyện với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về các tương tác có thể xảy ra với tất cả các loại thuốc theo toa, vitamin, thảo dược và chất bổ sung, và các loại thuốc không kê đơn mà bạn đang dùng.