Cốm Hapacol 250 Flu

Cốm Hapacol 250 Flu

Liên hệ

Thuốc Cốm Hapacol 250 Flu là thuốc không kê đơn tới từ thương hiệu Dhg. Thuốc có thành phần là Paracetamol, Chlorpheniramine và được đóng gói thành Hộp 24 Gói Dạng bột. Cốm Hapacol 250 Flu được sản xuất tại Việt Nam và đã được đăng ký lưu hành với mã đăng ký với Cục quản lý dược là VD-12744-10

Tác giả: Dược sĩ Nguyễn Trường

Ngày cập nhật: 2025-02-06 10:02:51

Mô tả sản phẩm


Cốm Hapacol 250 Flu

Cốm Hapacol 250 Flu là thuốc gì?

Cốm Hapacol 250 Flu là thuốc giảm đau, hạ sốt, được dùng để điều trị các triệu chứng cảm cúm như sốt, đau đầu, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi và các triệu chứng dị ứng.

Thành phần:

Thành phần Hàm lượng
Paracetamol 250mg
Chlorpheniramine maleat 1mg

Chỉ định:

  • Cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang.
  • Đau nhức như đau đầu, đau cơ bắp, xương khớp do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.
  • Dị ứng, mề đay, mẩn ngứa, viêm da tiếp xúc hay viêm mũi vận mạch do histamin.
  • Các bệnh nhiễm trùng đường hô hấp trên có biểu hiện sốt, nhức đầu, sổ mũi, ớn lạnh…

Chống chỉ định:

  • Người mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Người mắc các vấn đề sức khỏe như: Thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase; suy chức năng gan, glaucoma góc hẹp, cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt.
  • Người nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận.
  • Phụ nữ 3 tháng cuối thai kỳ.
  • Trẻ sơ sinh.

Tác dụng phụ:

Paracetamol: Ít gặp (<1/100): Ban da, nôn, buồn nôn, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Chlorpheniramine: Khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi, buồn ngủ.

Khi gặp tác dụng phụ, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất.

Tương tác thuốc:

Dùng chung paracetamol với thuốc chống đông máu có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu.

Dược lực học:

Paracetamol tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường và giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên. Chlorpheniramine maleat là thuốc kháng histamin do ức chế lên thụ thể H1, nhờ đó, làm giảm sự tiết nước mũi và chất nhầy ở đường hô hấp trên. Sự phối hợp của Paracetamol và chlorpheniramine làm giảm nhanh các triệu chứng sốt, sổ mũi, nhức đầu.

Dược động học:

Hấp thu: Thuốc được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua hệ tiêu hóa.

Chuyển hóa và thải trừ: Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận. Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ.

Liều lượng và cách dùng:

Liều dùng: Mỗi 4 – 6 giờ/lần, không quá 5 lần/ngày. Trẻ em 4 – 6 tuổi: 1 gói/lần hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ. Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo.

Cách dùng: Hòa tan thuốc vào lượng nước thích hợp đến khi sủi hết bọt.

Lưu ý thận trọng khi dùng:

  • Theo dõi chức năng thận khi dùng kéo dài hoặc suy thận.
  • Thận trọng đối với người kiêng muối.
  • Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi: Có triệu chứng mới xuất hiện; Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát; Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Thuốc có thể gây buồn ngủ nên ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Thời kỳ mang thai và cho con bú:

Thai kỳ: Chống chỉ định sử dụng trong 3 tháng cuối thai kỳ.

Cho con bú: Sử dụng thận trọng.

Xử lý quá liều:

Paracetamol: Rửa dạ dày, dùng N-acetylcysteine hoặc Methionin. Xem chi tiết trong phần thông tin quá liều ở trên.

Chlorpheniramine: Rửa dạ dày hoặc gây nôn, dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy. Điều trị triệu chứng hạ huyết áp và loạn nhịp nếu cần.

Quên liều:

Uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Nếu gần liều kế tiếp, bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp đúng giờ. Không uống gấp đôi liều.

Thông tin thêm về thành phần:

Paracetamol: Thuốc giảm đau và hạ sốt phổ biến. Tác dụng phụ hiếm gặp, nhưng quá liều có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng.

Chlorpheniramine maleat: Thuốc kháng histamin thế hệ 1, có tác dụng chống dị ứng, làm giảm triệu chứng nghẹt mũi, sổ mũi. Có thể gây buồn ngủ.

Bảo quản:

Bảo quản ở nơi khô thoáng, tránh ẩm và ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 ºC.

Thuộc tính sản phẩm


Thương hiệu Dhg
Số đăng ký: Chưa cập nhật
Quy cách đóng gói Hộp 24 Gói
Dạng bào chế Dạng bột
Xuất xứ Việt Nam
Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Mục tiêu của chúng tôi là cung cấp cho bạn thông tin sản phẩm phù hợp nhất, dễ tiếp cận. Tuy nhiên, vì thuốc/dược phẩm ở mỗi người mang lại hiệu quả khác nhau, chúng tôi không thể đảm bảo rằng thông tin đã bao gồm đầy đủ. Thông tin này không thay thế cho lời khuyên y tế. Luôn luôn nói chuyện với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về các tương tác có thể xảy ra với tất cả các loại thuốc theo toa, vitamin, thảo dược và chất bổ sung, và các loại thuốc không kê đơn mà bạn đang dùng.